Doanh nghiệp nào phải trích lập quỹ phát triển khoa học và công nghệ của doanh nghiệp?

Ngày hỏi:15/05/2017

 Doanh nghiệp nào phải trích lập quỹ phát triển khoa học và công nghệ của doanh nghiệp? Chào các anh/chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật? Em tên là Quang Đăng, là sinh viên trường đại học Khoa học tự nhiên, trong quá trình tìm hiểu, em có đọc qua một số nội dung về vấn đề đầu tư và cơ chế tài chính đối với hoạt động khoa học công nghệ, các nội dung này chưa được thể hiện đầy đủ trong tài liệu em đang tìm hiểu. Cụ thể, xin Ban Biên Tập Thư Ký Luật cho em biết về doanh nghiệp phải trích lập quỹ phát triển khoa học và công nghệ của doanh nghiệp. Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. (apple****@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Vấn đề doanh nghiệp nào phải trích lập quỹ phát triển khoa học và công nghệ của doanh nghiệp quy định tại Điều 9 Nghị định 95/2014/NĐ-CP quy định về đầu tư và cơ chế tài chính hoạt động khoa học và công nghệ cụ thể như sau:

    1. Doanh nghiệp nhà nước hàng năm phải trích từ 3% đến 10% thu nhập tính thuế thu nhập doanh nghiệp để lập quỹ phát triển khoa học và công nghệ của doanh nghiệp.

    2. Doanh nghiệp ngoài nhà nước được quyền trích từ thu nhập tính thuế thu nhập doanh nghiệp một tỷ lệ hợp lý, tối đa 10% để lập quỹ phát triển khoa học và công nghệ của doanh nghiệp.

    3. Thủ tướng Chính phủ ban hành quy định khuyến khích doanh nghiệp trích lập quỹ phát triển khoa học và công nghệ để đầu tư tăng cường tiềm lực khoa học công nghệ cho doanh nghiệp và cho ngành, lĩnh vực sản xuất kinh doanh, góp phần nâng cao hiệu quả và sức cạnh tranh.

    Ngoài ra, doanh nghiệp nào phải trích lập quỹ phát triển khoa học và công nghệ của doanh nghiệp Thông tư liên tịch 12/2016/TTLT-BKHCN-BTC

    Trên đây là phần tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về doanh nghiệp nào phải trích lập quỹ phát triển khoa học và công nghệ của doanh nghiệp. Để tìm hiểu rõ hơn, vui lòng xem thêm tại Luật Khoa học và công nghệ Nghị định 95/2014/NĐ-CP

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn