Doanh nghiệp PPP có được phát hành trái phiếu chuyển đổi riêng lẻ không?

Ngày hỏi:23/07/2020

Theo quy định mới nhất của Luật Đầu tư theo hình thức đối tác công tư thì Doanh nghiệp PPP được phép phát hành trái phiều. Vậy cụ thể thì có được phát hành trái phiếu chuyển đổi riêng lẻ và trái phiếu kèm chứng quyền riêng lẻ không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Doanh nghiệp PPP có được phát hành trái phiếu chuyển đổi riêng lẻ không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 78 Luật Đầu tư theo hình thức đối tác công tư 2020 (có hiệu lực từ 01/01/2021) quy định về việc phát hành trái phiếu của doanh nghiệp dự án PPP, theo đó:

      Doanh nghiệp dự án PPP được phát hành, mua lại trái phiếu riêng lẻ do mình đã phát hành theo quy định của Luật này, pháp luật về doanh nghiệp, chứng khoán để huy động vốn thực hiện dự án PPP; không được phát hành trái phiếu chuyển đổi riêng lẻ và trái phiếu kèm chứng quyền riêng lẻ.

      Như vậy doanh nghiệp dự án PPP không được phát hành trái phiếu chuyển đổi riêng lẻ và trái phiếu kèm chứng quyền riêng lẻ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn