Doanh nghiệp xử lý đối với hàng tồn kho đã trích lập dự phòng

Ngày hỏi:20/08/2019

Theo tôi được biết Bộ Tài chính vừa ban hành thông tư 48. Vậy các bạn vui lòng cho biết: Doanh nghiệp sẽ phải thực hiện xử lý đối với hàng tồn kho đã trích lập dự phòng trong những trường hợp nào?  Cảm ơn rất nhiều!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm a Khoản 4 Điều 4 Thông tư 48/2019/TT-BTC (có hiệu lực từ 10/10/2019) quy định trường hợp xử lý đối với hàng tồn kho đã trích lập dự phòng, cụ thể như sau:

      Hàng tồn kho do thiên tai, dịch bệnh, hỏa hoạn, hư hỏng, lạc hậu mốt, lạc hậu kỹ thuật, lỗi thời do thay đổi quá trình sinh hóa tự nhiên, hết hạn sử dụng, không còn giá trị sử dụng phải được xử lý hủy bỏ, thanh lý.

      Trên đây là nội dung quy định về vấn đề bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thuế hàng tồn kho
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn