Đòi nợ thuê có phải ngành nghề kinh doanh bị cấm không?

Ngày hỏi:30/08/2019

Cho tôi hỏi, ngành nghề đòi nợ thuê có phải ngành nghề bị cấm không? Tôi muốn lập 01 công ty TNHH 01 thành viên về ngành nghề này nhưng đang vướng mắc, mong được giải đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đòi nợ thuê có phải ngành nghề kinh doanh bị cấm không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 6 Luật đầu tư 2014 các ngành nghề bị cấm đầu tư kinh doanh, cụ thể các ngành nghề sau:

      - Kinh doanh các chất ma túy;

      - Kinh doanh các loại hóa chất, khoáng vật;

      - Kinh doanh mẫu vật các loại thực vật, động vật hoang dã theo quy định tại Phụ lục 1 của Công ước về buôn bán quốc tế các loài thực vật, động vật hoang dã nguy cấp; mẫu vật các loại động vật, thực vật hoang dã nguy cấp, quý hiếm Nhóm I có nguồn gốc từ tự nhiên;

      - Kinh doanh mại dâm;

      - Mua, bán người, mô, bộ phận cơ thể người;

      - Hoạt động kinh doanh liên quan đến sinh sản vô tính trên người.

      Bên cạnh đó, tại Phụ lục 4 Danh mục ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện ban hành kèm theo Luật sửa đổi, bổ sung Điều 6 và Phụ lục 4 về Danh mục ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện của Luật đầu tư. Thì kinh doanh dịch vụ đòi nợ thuê là ngành nghề kinh doanh có điều kiện.

      Như vậy, kinh doanh dịch vụ đòi nợ thuê không phải ngành nghề kinh doanh bị cấm, mà là ngành nghề kinh doanh có điều kiện.

      Và khi bạn kinh doanh dịch vụ đòi nợ thuê thì bạn phải đáp ứng điều kiện tại Chương III Nghị định 104/2007/NĐ-CP.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn