Đơn vị sự nghiệp muốn mua xe dưới 1 tỷ áp dụng hình thức đấu thầu như thế nào?

Ngày hỏi:08/02/2017

Đơn vị sự nghiệp muốn mua xe dưới 1 tỷ áp dụng hình thức đấu thầu như thế nào? Cơ quan tôi là đơn vị hành chính sự nghiệp có nhu cầu mua xe dưới 1 tỷ đồng thì có cần thầu đấu thầu cạnh tranh rút gọn phải không? Có cần thành lập tổ chuyên gia không? Tổ chuyên gia gồm mấy người? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 1 Luật đấu thầu 2013 quy định về phạm vi điều chỉnh như sau:

      Luật này quy định quản lý nhà nước về đấu thầu; trách nhiệm của các bên có liên quan và các hoạt động đấu thầu, bao gồm:

      1. Lựa chọn nhà thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, hàng hóa, xây lắp đối với:

      a) Dự án đầu tư phát triển sử dụng vốn nhà nước của cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, đơn vị thuộc lực lượng vũ trang nhân dân, đơn vị sự nghiệp công lập;

      b) Dự án đầu tư phát triển của doanh nghiệp nhà nước;

      c) Dự án đầu tư phát triển không thuộc quy định tại điểm a và điểm b khoản này có sử dụng vốn nhà nước, vốn của doanh nghiệp nhà nước từ 30% trở lên hoặc dưới 30% nhưng trên 500 tỷ đồng trong tổng mức đầu tư của dự án;

      d) Mua sắm sử dụng vốn nhà nước nhằm duy trì hoạt động thường xuyên của cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, đơn vị thuộc lực lượng vũ trang nhân dân, đơn vị sự nghiệp công lập;

      đ) Mua sắm sử dụng vốn nhà nước nhằm cung cấp sản phẩm, dịch vụ công;

      e) Mua hàng dự trữ quốc gia sử dụng vốn nhà nước;

      g) Mua thuốc, vật tư y tế sử dụng vốn nhà nước; nguồn quỹ bảo hiểm y tế, nguồn thu từ dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh và nguồn thu hợp pháp khác của cơ sở y tế công lập;

      2. Lựa chọn nhà thầu thực hiện cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, hàng hóa trên lãnh thổ Việt Nam để thực hiện dự án đầu tư trực tiếp ra nước ngoài của doanh nghiệp Việt Nam mà dự án đó sử dụng vốn nhà nước từ 30% trở lên hoặc dưới 30% nhưng trên 500 tỷ đồng trong tổng mức đầu tư của dự án;

      3. Lựa chọn nhà đầu tư thực hiện dự án đầu tư theo hình thức đối tác công tư (PPP), dự án đầu tư có sử dụng đất;

      4. Lựa chọn nhà thầu trong lĩnh vực dầu khí, trừ việc lựa chọn nhà thầu cung cấp dịch vụ dầu khí liên quan trực tiếp đến hoạt động tìm kiếm thăm dò, phát triển mỏ và khai thác dầu khí theo quy định của pháp luật về dầu khí

      Trong trường hợp cơ quan bạn là đơn vị hành chính sự nghiệp có nhu cầu mua xe thì thuộc phạm vi điều chỉnh theo trường hợp quy định tại Điểm d Khoản 1 Điều 1 Luật đấu thầu 2013 nêu trên.

      Căn cứ Điều 23 Luật đấu thầu 2013 quy định về chào hàng cạnh tranh như sau:

      1. Chào hàng cạnh tranh được áp dụng đối với gói thầu có giá trị trong hạn mức theo quy định của Chính phủ và thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      a) Gói thầu dịch vụ phi tư vấn thông dụng, đơn giản;

      b) Gói thầu mua sắm hàng hóa thông dụng, sẵn có trên thị trường với đặc tính kỹ thuật được tiêu chuẩn hóa và tương đương nhau về chất lượng;

      c) Gói thầu xây lắp công trình đơn giản đã có thiết kế bản vẽ thi công được phê duyệt.

      2. Chào hàng cạnh tranh được thực hiện khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

      a) Có kế hoạch lựa chọn nhà thầu được phê duyệt;

      b) Có dự toán được phê duyệt theo quy định;

      c) Đã được bố trí vốn theo yêu cầu tiến độ thực hiện gói thầu.

      - Căn cứ Điều 18, Điều 19 Thông tư 58/2016/TT-BTC quy định chi tiết việc sử dụng vốn nhà nước để mua sắm nhằm duy trì hoạt động thường xuyên của cơ quan nhà nước, đơn vị thuộc lực lượng vũ trang nhân dân, đơn vị sự nghiệp công lập, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội nghề nghiệp quy định về hình thức chào hàng cạnh tranh như sau:

      1. Chào hàng cạnh tranh được áp dụng đối với gói thầu có giá trị không quá 2 tỷ đồng và thuộc một trong các trường hợp sau:

      a) Gói thầu dịch vụ phi tư vấn thông dụng, đơn giản;

      b) Gói thầu mua sắm tài sản, hàng hóa thông dụng (có nhiều người sử dụng và có nguồn cung cấp đảm bảo, ổn định), sẵn có trên thị trường (hàng hóa được giao ngay khi có nhu cầu mà không phải thông qua đặt hàng để thiết kế, gia công, chế tạo, sản xuất), có đặc tính kỹ thuật được tiêu chuẩn hóa (theo tiêu chuẩn Việt Nam, tiêu chuẩn cơ sở, tiêu chuẩn quốc tế hoặc tiêu chuẩn nước ngoài) và tương đương nhau về chất lượng (có khả năng thay thế lẫn nhau do có cùng đặc tính kỹ thuật, tính năng sử dụng và các đặc tính khác).

      2. Chào hàng cạnh tranh được thực hiện khi đáp ứng đủ các Điều kiện sau:

      a) Có kế hoạch lựa chọn nhà thầu được phê duyệt;

      b) Có văn bản phê duyệt dự toán mua sắm của cấp có thẩm quyền.

      "Điều 19. Quy trình chào hàng cạnh tranh

      1. Gói thầu mua sắm tài sản, hàng hóa, dịch vụ đáp ứng yêu cầu tại Khoản 1 Điều 18 có giá gói thầu từ trên 200 triệu đồng đến 2 tỷ đồng được thực hiện quy trình chào hàng cạnh tranh thông thường theo quy định tại Điều 58 Nghị định 63/2014/NĐ-CP ngày 26/6/2014 của Chính phủ.

      2. Gói thầu mua sắm tài sản, hàng hóa, dịch vụ đáp ứng yêu cầu tại Khoản 1 Điều 18 có giá gói thầu không quá 200 triệu đồng được thực hiện quy trình chào hàng cạnh tranh rút gọn theo quy định tại Điều 59 Nghị định 63/2014/NĐ-CP ngày 26/6/2014 của Chính phủ."

      Như vậy, đối với gói thầu mua sắm hàng hoá có giá trị dưới 1 tỷ đồng trên 200 triệu đồng thì không thuộc trường hợp áp dụng hình thức chào hàng cạnh tranh rút gọn mà pháp áp dụng hình thức chào hàng cạnh tranh theo quy trình thông thường theo quy định tại Khoản 1 Điều 19 Thông tư 58/2016/TT-BTC quy định chi tiết việc sử dụng vốn nhà nước để mua sắm nhằm duy trì hoạt động thường xuyên của cơ quan nhà nước, đơn vị thuộc lực lượng vũ trang nhân dân, đơn vị sự nghiệp công lập, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội nghề nghiệp quy định về hình thức chào hàng cạnh tranh nêu trên.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về áp dụng hình thức đấu thầu khi đơn vị sự nghiệp muốn mua xe dưới 1 tỷ. Bạn nên tham khảo chi tiết Thông tư 58/2016/TT-BTC để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn