Đồng tiền định giá, thanh toán giá trị chuyển nhượng vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài vào Việt Nam

Ngày hỏi:02/08/2019

Xin chào ban biên tập, tôi đang tìm hiểu các quy định về quản lý ngoại hối trong hoạt động đầu tư theo quy định mới. Anh chị cho tôi hỏi Đồng tiền định giá, thanh toán giá trị chuyển nhượng vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài vào Việt Nam được quy định như thế nào? Xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 3 Điều 10 Thông tư 06/2019/TT-NHNN (có hiệu lực ngày 06/9/2019) thì:

      Đồng tiền định giá, thanh toán giá trị chuyển nhượng vốn đầu tư, dự án đầu tư trong hoạt động đầu tư trực tiếp nước ngoài vào Việt Nam:

      - Việc định giá, thanh toán giá trị chuyển nhượng vốn đầu tư, dự án đầu tư giữa hai người không cư trú được phép thực hiện bằng ngoại tệ;

      - Việc định giá, thanh toán giá trị chuyển nhượng vốn đầu tư, dự án đầu tư giữa người cư trú và người không cư trú, giữa người cư trú với nhau phải thực hiện bằng đồng Việt Nam.

      Trên đây là quy định về thanh toán giá trị chuyển nhượng dự án đầu tư giữa các nhà đầu tư trong hợp đồng BCCi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn