Dự án đầu tư xây dựng trên địa bàn 2 tỉnh thì nhà đầu tư nước ngoài phải xin giấy phép ở cơ quan nào?

Ngày hỏi:15/09/2021

Mình hỏi về xin giấy phép hoạt động xây dựng đối với nhà đầu tư nước ngoài ạ. Bên mình thực hiện dự án đầu tư xây dựng trên địa bàn 2 tỉnh, vậy thì phải nộp hồ sơ xin cấp giấy phép tại cơ quan nào? Sở Xây dựng hay Bộ Xây dựng vậy ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Dự án đầu tư xây dựng trên địa bàn 2 tỉnh thì nhà đầu tư nước ngoài phải xin giấy phép ở cơ quan nào?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 3 Điều 104 Nghị định 15/2021/NĐ-CP quy định hồ sơ đề nghị, thẩm quyền cấp Giấy phép hoạt động xây dựng, trong đó đối với thẩm quyền cấp giấy phép hoạt động xây dựng:

      - Cơ quan chuyên môn về xây dựng thuộc Bộ Xây dựng cấp giấy phép hoạt động xây dựng cho nhà thầu nước ngoài thực hiện hợp đồng của dự án quan trọng quốc gia, dự án nhóm A, dự án đầu tư xây dựng trên địa bàn hai tỉnh trở lên;

      - Sở Xây dựng cấp giấy phép hoạt động xây dựng cho nhà thầu nước ngoài thực hiện hợp đồng của dự án nhóm B, nhóm C được đầu tư xây dựng trên địa bàn hành chính của tỉnh.

      Như vậy, căn cứ quy định trên đối với dự án đầu tư xây dựng trên địa bàn hai tỉnh trở lên thì cơ quan chuyên môn về xây dựng thuộc Bộ Xây dựng cấp phép hoạt động xây dựng cho nhà thầu nước ngoài. Do đó, đơn vị chị nộp hồ sơ tới Bộ Xây dựng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    An toàn xây dựng
    Ban quản lý dự án xây dựng
    Báo giá vật liệu xây dựng
    Bảo hiểm xây dựng
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn