Gia đình đạo phật có thi vào ngành công an được không?

Ngày hỏi:08/03/2019

Mọi người cho mình hỏi,Gia đình mình đạo phật, Mình lấy chồng theo đạo công giáo. Nhưng hiện tại em trai mình muốn thi vào ngành công an thì có được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Gia đình đạo phật có thi vào ngành công an được không?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 4 Nghị định 103/2015/NĐ-CP quy định về Tiêu chuẩn, điều kiện tuyển chọn công dân vào Công an nhân dân như sau:

      1. Tiêu chuẩn tuyển chọn:

      a) Là công dân nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

      b) Bảo đảm tiêu chuẩn về chính trị của cán bộ, chiến sĩ Công an nhân dân; có phẩm chất đạo đức, sức khỏe tốt; tự nguyện phục vụ trong Công an nhân dân theo chế độ chuyên nghiệp hoặc chế độ tuyển dụng;

      c) Có trình độ chuyên môn kỹ thuật, nghiệp vụ, năng khiếu phù hợp với công tác công an.

      2. Điều kiện tuyển chọn:

      a) Công an nhân dân có nhu cầu;

      b) Bảo đảm các tiêu chuẩn quy định tại Khoản 1 Điều này.

      3. Bộ trưởng Bộ Công an quy định chi tiết Khoản 1 Điều này.

      Trong các văn bản pháp luật hiện hành không quy định rõ tiêu chuẩn chính trị, phẩm chất đạo đức cũng như lý lịch gia đình và bản thân cụ thể như thế nào thì đủ điều kiện để thi vào khối ngành này. Các quy định cụ thể có thể nằm trong các văn bản lưu hành nội bộ, không công khai.

      Cụ thể như các trường hợp dưới đây thường sẽ không được dự thi vào các khối trường Công an Nhân dân:

      + Gia đình có người làm tay sai cho chế độ phong kiến; Tham gia quân đội, chính quyền thuộc địa Pháp trước 1954 và chính quyền Ngụy quyền Sài Gòn trước năm 1975.

      + Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù theo quy định của pháp luật.

      + Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành, Đạo hồi...

      Như vậy, đối với gia đình có người theo đạo phật thì có thể không bị ảnh hưởng, bạn có thể liên hệ với trường dự thi để hỏi rõ hơn về điều kiện này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn