Gói thầu rà phá bom mìn có giá trị 3,6 tỷ đồng có được chỉ định thầu?

Ngày hỏi:25/12/2019

Cho tôi xin hỏi: Gói thầu về rà phá bom mìn có giá trị 3,6 tỷ có thực hiện chỉ định thầu được không? Nếu không chỉ định thầu được thì thực hiện theo hình thức nào? Tôi xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Gói thầu rà phá bom mìn có giá trị 3,6 tỷ đồng có được chỉ định thầu?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 54 Nghị định 63/2014/NĐ-CP quy định gói thầu có giá trị trong hạn mức được áp dụng chỉ định thầu theo quy định tại Điểm e, Khoản 1, Điều 22 Luật Đấu thầu 2013 bao gồm:

      - Không quá 500 triệu đồng đối với gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, dịch vụ công; không quá 1 tỷ đồng đối với gói thầu mua sắm hàng hóa, xây lắp, hỗn hợp, mua thuốc, vật tư y tế, sản phẩm công;

      - Không quá 100 triệu đồng đối với gói thầu thuộc dự toán mua sắm thường xuyên.

      Theo đó, các hạn mức nêu trên được áp dụng đối với tất cả các gói thầu thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật Đấu thầu.

      Tại Điểm đ, Khoản 1, Điều 22 Luật Đấu thầu 2013 thì gói thầu rà phá bom, mìn, vật nổ để chuẩn bị mặt bằng thi công xây dựng công trình được phép áp dụng chỉ định thầu nhưng phải đáp ứng điều kiện chỉ định thầu quy định tại khoản 2, Điều 22 Luật Đấu thầu 2013.

      Tại Khoản 2 Điều 22 Luật đấu thầu 2013 quy định:

      Việc thực hiện chỉ định thầu đối với gói thầu quy định tại các điểm b, c, d, đ và e khoản 1 Điều này phải đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

      - Có quyết định đầu tư được phê duyệt, trừ gói thầu tư vấn chuẩn bị dự án;

      - Có kế hoạch lựa chọn nhà thầu được phê duyệt;

      - Đã được bố trí vốn theo yêu cầu tiến độ thực hiện gói thầu;

      - Có dự toán được phê duyệt theo quy định, trừ trường hợp đối với gói thầu EP, EC, EPC, gói thầu chìa khóa trao tay;

      - Có thời gian thực hiện chỉ định thầu kể từ ngày phê duyệt hồ sơ yêu cầu đến ngày ký kết hợp đồng không quá 45 ngày; trường hợp gói thầu có quy mô lớn, phức tạp không quá 90 ngày;

      - Nhà thầu được đề nghị chỉ định thầu phải có tên trong cơ sở dữ liệu về nhà thầu của cơ quan quản lý nhà nước về hoạt động đấu thầu.

      Như vậy, gói thầu rà phá bom mìn có giá trị 3,6 tỷ đồng sẽ được chỉ định thầu khi đáp ứng các điều kiện trên.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn