Hồ sơ đề nghị phê duyệt chủ trương thành lập phân hiệu của trường đại học công lập trên cơ sở cơ sở giáo dục hiện có

Hồ sơ đề nghị phê duyệt chủ trương thành lập phân hiệu của trường đại học công lập trên cơ sở cơ sở giáo dục hiện có

Ngày hỏi:10/05/2017

Hồ sơ đề nghị phê duyệt chủ trương thành lập phân hiệu của trường đại học công lập trên cơ sở cơ sở giáo dục hiện có được quy định như thế nào? Chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi có vấn đề thắc mắc cần Ban biên tập tư vấn. Tôi tên là Khánh Hùng, hiện đang là nhân viên tự do ở Hà Nội, cho tôi hỏi, pháp luật hiện hành quy định về hồ sơ đề nghị phê duyệt chủ trương thành lập phân hiệu của trường đại học công lập trên cơ sở cơ sở giáo dục hiện có như thế nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn! Email: hung.khanh***@gmail.com

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Hồ sơ đề nghị phê duyệt chủ trương thành lập phân hiệu của trường đại học công lập trên cơ sở cơ sở giáo dục hiện có được quy định tại Điểm b Khoản 3 Điều 92 Nghị định 46/2017/NĐ-CP quy định về điều kiện đầu tư và hoạt động trong lĩnh vực giáo dục như sau:

    - Tờ trình đề nghị phê duyệt chủ trương thành lập phân hiệu của cơ quan chủ quản trường đại học công lập và cơ sở giáo dục hiện có hoặc đề nghị phê duyệt chủ trương cho phép thành lập phân hiệu của Chủ tịch Hội đồng quản trị trường đại học tư thục và cơ sở giáo dục hiện có. Nội dung chính của tờ trình đề nghị phê duyệt chủ trương thành lập hoặc cho phép thành lập phân hiệu cần nêu rõ về sự cần thiết, tên gọi, vị trí pháp lý, mục tiêu thành lập; kế hoạch xây dựng và phát triển trong từng giai đoạn; chức năng, nhiệm vụ, cơ cấu bộ máy tổ chức, quản lý và nhân sự; ngành nghề và quy mô đào tạo; nguồn lực tài chính; đất đai, cơ sở vật chất của phân hiệu;

    - Văn bản chấp thuận về việc thành lập phân hiệu của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh nơi phân hiệu đặt trụ sở.

    Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về hồ sơ đề nghị phê duyệt chủ trương thành lập phân hiệu của trường đại học công lập trên cơ sở cơ sở giáo dục hiện có. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 46/2017/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:




CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn