Hỏi về ghi địa chỉ kho thuê vào giấy phép đầu tư

Ngày hỏi:01/07/2011

Công ty A có chi nhánh (văn phòng) tại đà nẳng, công ty có thuê kho tại đà nẵng (hợp đồng trong thời gian 2 năm) để chứa hàng. Trong giấy phép đầu tư của công ty chỉ có tên và địa chỉ văn phòng chi nhánh đà nẳng chứ không có địa chỉ của kho. xin hỏi, công ty A có phải điều chỉnh thêm địa chỉ kho vào giấy phép đầu tư không? Nếu có, văn bản nào quy định việc này. xin cám ơn

    Nội dung này được Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - Văn phòng Luật sư An Luật tư vấn như sau:

    • Khi ký hợp đồng thuê kho, bạn có thể xin giấy phép thành lập địa điểm kinh doanh để làm kho chứa hàng. Theo quy định tại khoản 2 Điều 33 Nghị định 43/2010/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp, Doanh nghiệp chỉ được đặt địa điểm kinh doanh tại tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính hoặc đặt chi nhánh. Vì vậy, nếu Công ty và Chi nhánh cùng có trụ sở tại Đà Nẵng, bạn có thể thành lập địa điểm kinh doanh trực thuộc Công ty hoặc Chi nhánh. Nếu Công ty không ở Đà Nẵng, tại Đà Nẵng bạn chỉ có thể thành lập Địa điểm kinh doanh trực thuộc chi nhánh.

      Mặt khác, tại khoản 3 Điều 33 Nghị định 43/2010/NĐ-CP có quy định: Sau khi nhận được hồ sơ hợp lệ của doanh nghiệp, Phòng đăng ký kinh doanh cấp tỉnh nhập thông tin vào Hệ thống thông tin đăng ký doanh nghiệp quốc gia để yêu cầu mã số địa điểm kinh doanh, sau đó ghi bổ sung địa điểm kinh doanh vào Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh của doanh nghiệp.

      Tại khoản 4 Điều 33 Nghị định 43/2010/NĐ-CP có quy định: Trường hợp doanh nghiệp lập chi nhánh, văn phòng đại diện tại tỉnh, thành phố khác nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính thì trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, doanh nghiệp phải thông báo bằng văn bản tới Phòng Đăng ký kinh doanh cấp tỉnh nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính để bổ sung vào hồ sơ đăng ký doanh nghiệp và được cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

      Vì vậy, nếu địa điểm kinh doanh trực thuộc Công ty, đương nhiên nó được ghi nhận vào Giấy Chứng nhận đầu tư.

      Nếu trực thuộc chi nhánh, địa điểm kinh doanh được ghi nhận vào Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh của doanh nghiệp. Tuy nhiên, tại Khoản 4 Điều 33 không đề cập việc ghi nhận địa điểm kinh doanh vào Giấy Chứng nhận đầu tư.

      Bạn vui lòng liên hệ Sở Kế hoạch và Đầu tư Thành phố Đà Nẵng để hỏi thủ tục cụ thể.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn