Hướng dẫn văn bản cam kết thu xếp ngoại tệ khi thực hiện đầu tư ra nước ngoài

Ngày hỏi:03/12/2018

Chào Ban tư vấn, tôi hiện đang tìm hiểu về việc đầu tư ra nước ngoài. Liên quan tới vấn đề này tôi có thắc mắc mong được Ban tư vấn giải đáp giúp. Cụ thể cho tôi hỏi văn bản cam kết thu xếp ngoại tệ khi thực hiện đầu tư ra nước ngoài được hướng dẫn như thế nào? Chân thành cảm ơn!

Kim Ngân - Bến Tre

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Hướng dẫn văn bản cam kết thu xếp ngoại tệ khi thực hiện đầu tư ra nước ngoài được quy định tại Điều 3 Thông tư 03/2018/TT-BKHĐT hướng dẫn và ban hành mẫu văn bản thực hiện thủ tục đầu tư ra nước ngoài do Bộ trưởng Bộ Kế hoạch và Đầu tư ban hành, theo đó:

    1. Trường hợp nhà đầu tư có ngoại tệ đủ để thực hiện dự án đầu tư ra nước ngoài, nhà đầu tư nộp văn bản cam kết tự thu xếp ngoại tệ theo Mẫu số 5 tại Phụ lục Thông tư này kèm văn bản xác nhận số dư tài khoản ngoại tệ để chứng minh.

    2. Trường hợp không có ngoại tệ để thực hiện dự án đầu tư ra nước ngoài, nhà đầu tư nộp văn bản cam kết thu xếp ngoại tệ của tổ chức tín dụng được phép theo Mẫu số 6 tại Phụ lục Thông tư này.

    Trên đây là tư vấn về hướng dẫn văn bản cam kết thu xếp ngoại tệ khi thực hiện đầu tư ra nước ngoài. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn hãy tham khảo tại Thông tư 03/2018/TT-BKHĐT. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

    Chúc sức khỏe và thành công!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
Đầu tư ra nước ngoài
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn