Làm việc tại doanh nghiệp tư vấn đấu thầu có bắt buộc phải có chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu?

Ngày hỏi:04/06/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi, theo quy định của pháp luật hiện hành thì cá nhân thuộc doanh nghiệp hoạt động tư vấn đấu thầu có bắt buộc phải có chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Làm việc tại doanh nghiệp tư vấn đấu thầu có bắt buộc phải có chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 11 Thông tư 04/2019/TT-BKHĐT hướng dẫn hoạt động đào tạo, bồi dưỡng và thi sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu do Bộ trưởng Bộ Kế hoạch và Đầu tư ban hành, có quy định:

      Cá nhân thuộc doanh nghiệp hoạt động tư vấn đấu thầu khi tham gia trực tiếp vào các hoạt động sau đây phải có chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu:

      - Lập hồ sơ mời quan tâm, hồ sơ mời sơ tuyển, hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu;

      - Đánh giá hồ sơ quan tâm, hồ sơ dự sơ tuyển, hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất.

      Như vậy, theo quy định trên thì cá nhân làm việc tại doanh nghiệp có hoạt động tư vấn đấu thầu khi tham gia vào hoạt động lập hồ sơ mời quan tâm, hồ sơ mời sơ tuyển, hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu hoặc đánh giá hồ sơ quan tâm, hồ sơ dự sơ tuyển, hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất thì bắt buộc phải có chứng chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu, còn nếu làm việc tại các hoạt động khác không thuộc phạm vi trên thì pháp luật không bắt buộc phải có chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn