Lập và quản lý chi phí xây dựng công trình mở mức tính nào?

Ngày hỏi:13/08/2013
Tôi hiện đang công tác tại Ban Quản lý đầu tư XDCT Huyện Hóc Môn-TPHCM, trong quá trình kiểm soát dự toán, tôi có vướng mắc như sau: + Theo TT04/2010/TT-BXD ngày 26/5/2010 thì định mức "Chi phí trực tiếp khác" lấy 2,5% đối với công trình DD trong đô thị; lấy 2% đối với công trình DD ngoài đô thị. Như vậy công trình DD đặt tại Huyện Hóc Môn-TPHCM thì áp dụng 2,5% hay 2%? + Nếu trong quá trình xét thầu phát hiện đơn vị tham dự thầu áp dụng "Chi phí trực tiếp khác" không đúng qui định thì có được hiệu chỉnh không (gói thầu XL, đấu thầu rộng rãi trong nước, hình thức hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh) + Công trình trường học được xây dựng trong khuôn viên 1,5 ha có nhiều hạng mục như: khối phòng học, san lấp, sân đường nội bộ, bể nước ngầm, hệ thống thoát nước, hệ thống cấp điện (trạm biến áp 250KVA), điện chiếu sáng ngoài (ngoài khối phòng học) thì khi lập dự toán có phải chia theo nhóm công trình DD, công trình giao thông, công trình hạ tầng kỹ thuật để áp dụng định mức chi phí chung và thu nhập chịu thuế tính trước hay là áp dụng chung loại công trình dân dụng? * Rất mong Sở Xây Dựng vui lòng phản hồi để biết cách áp dụng, cảm ơn! Người gửi: Nguyễn Đỗ Đạt

    Nội dung này được Sở Xây Dựng Thành Phố Hồ Chí Minh tư vấn như sau:

    • Chào bạn Nguyễn Đỗ Đạt,
      Qua câu hỏi của bạn, Sở Xây dựng trả lời như sau:
      - Việc xác định công trình xây dựng trên địa bàn huyện Hóc Môn thuộc trong đô thị hay ngoài đô thị, để áp dụng hệ số định mức chi phí trực tiếp khác khi lập dự toán xây dựng công trình theo Thông tư số 04/2010/TT-BXD ngày 26/5/2010 của Bộ Xây dựng về lập và quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình. Đề nghị Bạn cần căn cứ các quy định của Ủy ban nhân dân thành phố, Ủy ban nhân dân huyện Hóc Môn về phê duyệt quy hoạch chung của huyện Hóc Môn, xác định vị trí công trình xây dựng nằm trong đô thị hay ngoài độ thị, để áp dụng hệ số định mức chi phí trực tiếp khác cho phù hợp.
      - Việc hiệu chỉnh, sửa lỗi đối với bảng giá dự thầu gói thầu của Nhà thầu. Đề nghị Bạn căn cứ quy định tại Điều 30 Nghị định 85/2009/NĐ-CP ngày 15/10/2009 của Chính phủ về hướng dẫn thi hành Luật Đấu thầu và lựa chọn nhà thầu xây dựng theo Luật Xây dựng (Sửa lỗi và hiệu chỉnh các sai lệch), để thực hiện.
      - Việc xác định Nhóm công trình (dân dụng, công nghiệp, giao thông, hạ tầng kỹ thuật…), để áp dụng định mức chi phí chung và thu nhập chịu thuế tính trước trong quá trình lập dự toán công trình xây dựng. Đề nghị Bạn căn cứ quy định, nội dung, như sau:
      + Vào loại công trình thể hiện tại quyết định phê duyệt dự án
      + Tại Điều 6, Nghị định 15/2013/NĐ-CP ngày 06/02/2013 của Chính phủ về quản lý chất lượng công trình xây dựng;
      + Tại Điều 7 Thông tư10/2013/TT-BXD ngày 25/07/2013 của Bộ Xây dựng về quy định chi tiết một số nội dung về quản lý chất lượng công trình xây dựng (Phân cấp các loại công trình xây dựng quy định tại Khoản 2 Điều 6 Nghị định 15/2013/NĐ-CP).


    Nguồn:

    SỞ XÂY DỰNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn