Mã số chứng chỉ hành nghề trong xây dựng có thay đổi khi cấp lại hay không?

Ngày hỏi:29/09/2021

Cho hỏi, đối với chứng chỉ hành nghề trong xây dựng khi tôi bị mất thì có xin cấp lại được không? Nếu có thì khi cấp lại có làm thay đổi mã số chứng chỉ trước đó hay không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mã số chứng chỉ hành nghề trong xây dựng có thay đổi khi cấp lại hay không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 63 Nghị định 15/2021/NĐ-CP quy định về cấp, thu hồi, gia hạn chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng, trong đó:

      Chứng chỉ hành nghề được cấp cho cá nhân thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      - Cấp chứng chỉ hành nghề lần đầu, điều chỉnh hạng chứng chỉ hành nghề;

      - Gia hạn chứng chỉ hành nghề;

      - Điều chỉnh, bổ sung nội dung chứng chỉ;

      - Cấp lại chứng chỉ hành nghề do chứng chỉ hành nghề cũ còn thời hạn nhưng bị mất hoặc hư hỏng hoặc bị ghi sai thông tin;

      - Chuyển đổi chứng chỉ hành nghề đối với cá nhân thuộc trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 62 Nghị định này.

      Như vậy, chứng chỉ hành nghề của anh bị mất thì có làm thủ tục cấp lại nếu vẫn còn thời hạn. Do đó, anh đối chiếu quy định với trường hợp cụ thể của mình.

      Bên cạnh đó, Khoản 19 Điều 3 Nghị định này quy định như sau:

      Mã số chứng chỉ hành nghề là dãy số có 08 chữ số dùng để quản lý chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng của cá nhân. Mỗi cá nhân tham gia hoạt động xây dựng khi đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề lần đầu theo quy định của Nghị định này được cấp một mã số chứng chỉ hành nghề. Mã số chứng chỉ hành nghề không thay đổi khi cá nhân đề nghị cấp lại hoặc điều chỉnh, bổ sung nội dung chứng chỉ hành nghề đã được cấp.

      Có thể thấy rằng, mã số chứng chỉ hành nghề sẽ không thay đổi khi cá nhân đề nghị cấp lại chứng chỉ đã được cấp.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn