Một người có được đại diện cho cả hai bên trong hợp đồng chuyển nhượng vốn?

Ngày hỏi:20/08/2019

Xin chào, công A (TNHH 1 thành viên) do ông A vừa là CSH đồng thời là đại diện pháp luật. Nay ông A chuyển nhượng toàn bộ phần vốn của mình cho công ty B. Vậy công ty B cử ông A là đại diện phần vốn & đại diện pháp luật của công ty B trong công ty A được không? (nghĩa là hợp đồng chuyển nhượng bên A(bán) – bên B (mua) đều do A ký)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 3 Điều 141 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:

      Một cá nhân, pháp nhân có thể đại diện cho nhiều cá nhân hoặc pháp nhân khác nhau nhưng không được nhân danh người được đại diện để xác lập, thực hiện giao dịch dân sự với chính mình hoặc với bên thứ ba mà mình cũng là người đại diện của người đó, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

      Trường hợp này ông A vừa là chủ sở hữu Công A (TNHH 1 thành viên) vừa là đại diện công ty B thì không thể đồng thời đại diện cho cả 2 bên trong hợp đồng. Theo đó, ông A có thể ủy quyền cho cấp phó của một trong 2 công ty để thực hiện.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn