Nghiên cứu sinh đào tạo trình độ tiến sĩ trong nước về lĩnh vực năng lượng nguyên tử được hưởng ưu đãi, hỗ trợ ra sao?

Nghiên cứu sinh đào tạo trình độ tiến sĩ trong nước về lĩnh vực năng lượng nguyên tử được hưởng ưu đãi, hỗ trợ ra sao?

Ngày hỏi:12/05/2017

Nghiên cứu sinh đào tạo trình độ tiến sĩ trong nước về lĩnh vực năng lượng nguyên tử được hưởng ưu đãi, hỗ trợ ra sao? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Cho tôi hỏi nghiên cứu sinh đào tạo trình độ tiến sĩ trong nước về lĩnh vực năng lượng nguyên tử được hưởng những ưu đãi, hỗ trợ nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong nhận được phản hồi từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Xin chân thành cảm ơn! Nguyễn Ngọc Lan Khuê (khuestar***@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Khoản 3 Điều 3 Nghị định 124/2013/NĐ-CP quy định chính sách ưu đãi, hỗ trợ người đi đào tạo trong lĩnh vực năng lượng nguyên tử thì nghiên cứu sinh đào tạo trình độ tiến sĩ trong nước được hưởng những ưu đãi, hỗ trợ bao gồm:

    a) Miễn học phí và ở ký túc xá miễn phí;

    b) Cấp sinh hoạt phí hàng tháng bằng 3,5 lần mức lương cơ sở cho cán bộ, công chức, viên chức;

    c) Giữ nguyên lương trong thời gian đào tạo;

    d) Tham dự hội nghị, hội thảo khoa học trong lĩnh vực năng lượng nguyên tử ở nước ngoài. Kinh phí tham dự hội nghị, hội thảo do ngân sách nhà nước bảo đảm;

    đ) Chủ trì đề tài nghiên cứu khoa học các cấp;

    e) Đi thực tập 6 tháng ở nước ngoài trong năm cuối của chương trình đào tạo. Mọi chi phí thực tập ở nước ngoài do ngân sách nhà nước bảo đảm;

    g) Hỗ trợ kinh phí bằng 30 lần mức lương cơ sở cho cán bộ, công chức, viên chức đối với một công trình khoa học được công bố trên các tạp chí khoa học quốc tế trong danh mục ISI.

    Ngoài ra, vấn đề này còn được hướng dẫn tại Điều 2 Thông tư 208/2014/TTLT-BTC-BGDĐT

    Trên đây là quy định về mức ưu đãi, hỗ trợ nghiên cứu sinh đào tạo trình độ tiến sĩ trong nước. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 124/2013/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:





CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn