Ngôn ngữ sử dụng trong hồ sơ đăng ký đầu tư được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:05/04/2018

Ngôn ngữ sử dụng trong hồ sơ đăng ký đầu tư được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Đình Bảo, tôi đang có nhu cầu tìm hiểu các quy định của pháp luật liên quan đến lĩnh vực đầu tư. Tôi đang có thắc mắc cần Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cho tôi hỏi, ngôn ngữ sử dụng trong hồ sơ đăng ký đầu tư được quy định cụ thể ra sao? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn!

Đình Bảo (dinhbao*****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Ngôn ngữ sử dụng trong hồ sơ đăng ký đầu tư được quy định như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 4 Nghị định 118/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật đầu tư thì ngôn ngữ sử dụng trong hồ sơ đăng ký đầu tư được quy định cụ thể như sau:

      - Hồ sơ đăng ký đầu tư, các văn bản, báo cáo gửi cơ quan nhà nước có thẩm quyền được làm bằng tiếng Việt.

      - Trường hợp hồ sơ đăng ký đầu tư có tài liệu bằng tiếng nước ngoài thì nhà đầu tư phải có bản dịch tiếng Việt hợp lệ kèm theo tài liệu bằng tiếng nước ngoài.

      - Trường hợp giấy tờ, tài liệu trong hồ sơ đăng ký đầu tư được làm bằng tiếng Việt và tiếng nước ngoài thì bản tiếng Việt được sử dụng để thực hiện thủ tục đầu tư.

      - Nhà đầu tư chịu trách nhiệm trong trường hợp có sự khác nhau giữa nội dung bản dịch hoặc bản sao với bản chính và trong trường hợp có sự khác nhau giữa bản tiếng Việt với bản tiếng nước ngoài.

      Trên đây là nội dung tư vấn về ngôn ngữ sử dụng trong hồ sơ đăng ký đầu tư. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 118/2015/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn