Người có chứng chỉ năng lực của tổ chức kiểm định xây dựng được tham gia vào các công việc nào?

Ngày hỏi:21/03/2019

Sau khi hoàn tất các thủ tục, hồ sơ thì tôi được cấp chứng chỉ năng lực của tổ chức kiểm định xây dựng, thế cho tôi hỏi là khi có chứng chỉ này thì tôi có thể tham gia vào các công việc như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người có chứng chỉ năng lực của tổ chức kiểm định xây dựng được tham gia vào các công việc nào?
      (ảnh minh họa)
    • Do bạn chưa cung cấp đầy đủ là bạn được cấp chứng chỉ năng lực của tổ chức kiểm định xây dựng hạng mấy, vì theo quy định là sẽ có hạng i, hạng ii và hạng iii. Do đó, chúng tôi sẽ hỗ trợ bạn như sau:

      Tại Khoản 21 Điều 1 Nghị định 42/2017/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 59/2015/NĐ-CP về quản lý dự án đầu tư xây dựng, có quy định người có chứng chỉ năng lực của tổ chức kiểm định xây dựng được tham gia vào các công việc sau:

      - Hạng I: Được kiểm định chất lượng, xác định nguyên nhân hư hỏng, nguyên nhân sự cố, thời hạn sử dụng của bộ phận, công trình tất cả các cấp cùng loại với công trình được ghi trong chứng chỉ năng lực; được kiểm định chất lượng vật liệu, sản phẩm xây dựng, cấu kiện xây dựng;

      - Hạng II: Được kiểm định chất lượng, xác định nguyên nhân hư hỏng, nguyên nhân sự cố, thời hạn sử dụng của bộ phận, công trình từ cấp II trở xuống cùng loại với công trình được ghi trong chứng chỉ năng lực; được kiểm định chất lượng vật liệu xây dựng, sản phẩm xây dựng, cấu kiện xây dựng;

      - Hạng III: Được kiểm định chất lượng, xác định nguyên nhân hư hỏng, nguyên nhân sự cố, thời hạn sử dụng của bộ phận, công trình cấp III, cấp IV cùng loại với công trình được ghi trong chứng chỉ năng lực; được kiểm định chất lượng vật liệu xây dựng, sản phẩm xây dựng, cấu kiện xây dựng”.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn