Nhà nghỉ, khách sạn có phải lưu thông tin của khách đến thuê phòng?

Ngày hỏi:26/07/2021

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật thì khi khách đến thuê phòng nhà nghỉ, khách sạn có phải lưu thông tin cá nhân của khách lại không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 44 Nghị định 96/2016/NĐ-CP quy định điều kiện về an ninh, trật tự đối với một số ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện, có quy định về trách nhiệm của cơ sở kinh doanh dịch vụ lưu trú về kiểm tra thông tin của khách lưu trú như sau:

      Ghi đầy đủ thông tin của khách lưu trú vào sổ quản lý (hoặc nhập đầy đủ thông tin vào máy tính) trước khi cho khách vào phòng nghỉ.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì cơ sở kinh doanh dịch vụ lưu trú có trách nhiệm lưu thông tin của người đến thuê phòng của cơ sở mình.

      Bạn có thể tham khảo thêm: Khách không có giấy tờ tùy thân nhà nghỉ, khách sạn có được cho thuê phòng?

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cho thuê phòng trọ
    Thuê phòng trọ
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn