Nhà nước có được bắt buộc nhà đầu tư sử dụng hàng hóa trong nước không?

Ngày hỏi:25/10/2019

Công ty tôi thành lập tho pháp luật nước ngoài, dự định đầu tư vào dự án tại Việt Nam. Vậy cho hỏi hàng hóa, dịch vụ công ty sử dụng có bắt buộc ưu tiên sử dụng tại Việt Nam không hay được sử dụng hàng hóa dịch vụ tự do quốc tế?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nhà nước có được bắt buộc nhà đầu tư sử dụng hàng hóa trong nước không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 10 Luật Đầu tư 2014 quy định nhà nước không bắt buộc nhà đầu tư phải thực hiện những yêu cầu sau đây:

      - Ưu tiên mua, sử dụng hàng hóa, dịch vụ trong nước hoặc phải mua, sử dụng hàng hóa, dịch vụ từ nhà sản xuất hoặc cung ứng dịch vụ trong nước.

      - Xuất khẩu hàng hóa hoặc dịch vụ đạt một tỷ lệ nhất định; hạn chế số lượng, giá trị, loại hàng hóa và dịch vụ xuất khẩu hoặc sản xuất, cung ứng trong nước.

      - Nhập khẩu hàng hóa với số lượng và giá trị tương ứng với số lượng và giá trị hàng hóa xuất khẩu hoặc phải tự cân đối ngoại tệ từ nguồn xuất khẩu để đáp ứng nhu cầu nhập khẩu.

      - Đạt được tỷ lệ nội địa hóa đối với hàng hóa sản xuất trong nước.

      - Đạt được một mức độ hoặc giá trị nhất định trong hoạt động nghiên cứu và phát triển ở trong nước.

      - Cung cấp hàng hóa, dịch vụ tại một địa điểm cụ thể ở trong nước hoặc nước ngoài.

      - Đặt trụ sở chính tại địa điểm theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên thì khi công ty bạn đầu tư vào Việt Nam thì nhà nước Việt Nam sẽ không bắt buộc công ty phải ưu tiên sử dụng hàng hóa, dịch vụ của Việt Nam, mà có thể tự lựa chọn hàng hóa, dịch vụ trong nước hoặc quốc tế phù hợp với quy định.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT