Nhà trẻ công lập thì do ai quyết định thành lập?

Ngày hỏi:07/12/2020

Tại Hà Nội ở tại khu vực quận, việc quyết định thành lập nhà trẻ công lập là do ai thực hiện? Có phải do ủy ban nhân dân quận không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nhà trẻ công lập thì do ai quyết định thành lập?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1 Điều 4 Nghị định 46/2017/NĐ-CP quy định như sau:

      Chủ tịch Ủy ban nhân dân quận, huyện, thành phố, thị xã thuộc tỉnh (sau đây gọi chung là Ủy ban nhân dân cấp huyện) quyết định thành lập trường mẫu giáo, trường mầm non, nhà trẻ công lập hoặc cho phép thành lập trường mẫu giáo, trường mầm non, nhà trẻ dân lập, tư thục.

      Như vậy, trường hợp thành lập nhà trẻ công lập do Chủ tịch Ủy ban nhân dân quận quyết định hoặc cho phép thành lập.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn