Quy định về cung cấp và đăng tải thông tin đấu thầu

Ngày hỏi:14/10/2016

Đơn vị của ông Nguyễn Thế Ngọc Châu được giao nhiệm vụ làm chủ đầu tư một số công trình. Những công trình này áp dụng hình thức chào hàng cạnh tranh theo quy định. Ông Châu muốn được biết về thời gian cung cấp thông tin cho Báo Đấu thầu và phí đăng tải thông tin về kết quả lựa chọn nhà thầu. Ông muốn hỏi việc cung cấp và đăng tải thông tin này được quy định thế nào? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo điểm a, khoản 2, Điều 8 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP quy định, đối với thông báo mời chào hàng, thời hạn Báo Đấu thầu nhận được thông tin tối thiểu là 5 ngày làm việc trước ngày dự kiến phát hành hồ sơ yêu cầu. Các thông tin này được đăng tải 1 kỳ trên Báo Đấu thầu. Theo đó, nếu cần phát hành hồ sơ yêu cầu vào ngày nào thì phải đảm bảo Báo Đấu thầu nhận được thông tin tối thiểu là 5 ngày làm việc trước ngày phát hành.

    Đối với thông tin về kết quả lựa chọn nhà thầu, theo quy định tại Văn bản số 5186/BKHĐT-QLĐT ngày 11/8/2014 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư, bên mời thầu tự đăng tải thông tin lên Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia. Trường hợp nội dung thông tin do bên mời thầu tự đăng tải là hợp lệ thì Báo Đấu thầu sẽ chuyển tiếp đăng tải trên Báo Đấu thầu trong vòng 2 ngày làm việc. Trường hợp nội dung thông tin do bên mời thầu tự đăng tải không hợp lệ thì thông tin đó sẽ không có giá trị và bị gỡ khỏi Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia.

    Về chi phí đăng tải thông tin trên Báo Đấu thầu (bao gồm cả việc thông tin được tự đăng tải lên Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia và được đăng tải trên Báo Đấu thầu), kể từ ngày 15/8/2014 đến khi Thông tư thay thế Thông tư liên tịch có hiệu lực thi hành, Báo Đấu thầu thực hiện tạm thu theo mức chi phí quy định tại Phụ lục 1 ban hành kèm theo Thông tư liên tịch 07/2015/TTLT-BKHĐT-BTC hướng dẫn cung cấp, đăng tải thông tin về đấu thầu và lựa chọn nhà thầu qua mạng do Bộ trưởng Bộ Kế hoạch Đầu tư - Bộ Tài chính ban hành. 

    Theo đó, việc đăng tải thông tin về kết quả lựa chọn nhà thầu trên Báo Đấu thầu thì tạm thời không bị tính phí theo quy định tại Phụ lục 1 Thông tư liên tịch 07/2015/TTLT-BKHĐT-BTC hướng dẫn cung cấp, đăng tải thông tin về đấu thầu và lựa chọn nhà thầu qua mạng do Bộ trưởng Bộ Kế hoạch Đầu tư - Bộ Tài chính ban hành.


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn