Quỹ phát triển khoa học và công nghệ của doanh nghiệp không đủ đáp ứng nhu cầu phải làm sao?

Ngày hỏi:15/05/2017

Quỹ phát triển khoa học và công nghệ của doanh nghiệp không đủ đáp ứng nhu cầu phải làm sao? Chào các anh/chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Em tên là Hồng Phước, là sinh viên trường đại học Khoa học tự nhiên, trong quá trình tìm hiểu, em có đọc qua một số nội dung về vấn đề đầu tư và cơ chế tài chính đối với hoạt động khoa học công nghệ, các nội dung này chưa được thể hiện đầy đủ trong tài liệu em đang tìm hiểu. Cụ thể, xin Ban Biên Tập Thư Ký Luật cho em biết về chi tiêu trong trường hợp quỹ phát triển khoa học và công nghệ của doanh nghiệp không đủ đáp ứng nhu cầu thì như thế nào? Văn bản nào quy định nội dung này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. (apple****@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Vấn đề quỹ phát triển khoa học và công nghệ của doanh nghiệp không đủ đáp ứng nhu cầu quy định tại Khoản 7 Điều 10 Nghị định 95/2014/NĐ-CP quy định về đầu tư và cơ chế tài chính hoạt động khoa học và công nghệ

     cụ thể như sau:

    Các khoản chi từ quỹ phát triển khoa học và công nghệ của doanh nghiệp phải có chứng từ theo quy định của quy chế chi tiêu, sử dụng Quỹ. Trường hợp trong năm, doanh nghiệp có nhu cầu sử dụng cho hoạt động khoa học và công nghệ vượt quá số tiền hiện có tại Quỹ thì được lựa chọn trích trước Quỹ của các năm tiếp theo để bù vào số còn thiếu hoặc tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập tính thuế thu nhập doanh nghiệp trong kỳ tính thuế.

    Ngoài ra, vấn đề quỹ phát triển khoa học và công nghệ của doanh nghiệp không đủ đáp ứng nhu cầu còn được hướng dẫn tại Thông tư liên tịch 12/2016/TTLT-BKHCN-BTC

    Trên đây là phần tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về vấn đề quỹ phát triển khoa học và công nghệ của doanh nghiệp không đủ đáp ứng nhu cầu . Để tìm hiểu rõ hơn, vui lòng xem thêm tại Luật Khoa học và công nghệ Nghị định 95/2014/NĐ-CP

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:




ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn