Sinh viên mới ra trường có được cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu?

Ngày hỏi:07/06/2019

Đang là sinh viên năm của trường Đại học Kinh tế TP Hồ Chí Minh. Ban biên tập cho tôi hỏi. Theo quy định pháp luật hiện hành thì sinh viên mới tốt nghiệp ra trường có được thi để được cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Sinh viên mới ra trường có được cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 12 Thông tư 04/2019/TT-BKHĐT thi sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu, có quy định.

      Cá nhân được cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu khi đáp ứng đầy đủ các điều kiện sau đây:

      1. Có chứng chỉ đào tạo đấu thầu cơ bản;

      2. Tốt nghiệp đại học trở lên;

      3. Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, không đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự;

      4. Đáp ứng một trong các điều kiện

      Đã tham gia thường xuyên, liên tục vào một trong các công việc liên quan đến hoạt động đấu thầu trong vòng 04 năm trở lại đây (tính đến thời điểm đăng ký thi sát hạch)...

      Đã tham gia vào một trong các công việc liên quan đến hoạt động đấu thầu quy định tại điểm a Khoản này trong vòng 05 năm trở lại đây (tính đến thời điểm đăng ký thi sát hạch) nhưng không thường xuyên, liên tục....
      ....

      => Theo quy định trên thì để được cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu bên cạnh đáp ứng các điều kiện chung như kiến thức, trình độ đào tạo... thì cá nhân để được cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu phải đáp ứng điều kiện về kinh nghiệm làm việc mới được cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu. Vậy nên, sinh viên mới tốt nghiệp đại học không đáp ứng được yêu cầu về kinh nghiệm nên sẽ không được cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT