Tăng vốn đầu tư 10% có phải thực hiện điều chỉnh giấy chứng nhận đăng ký đầu tư không?

Ngày hỏi:04/09/2019

Công ty tôi đã được cấp giấy chứng nhận đăng ký đầu tư và được Thủ tướng chính phủ quyết định chủ trương đầu tư. Sắp tới công ty sẽ tăng thêm 10% vốn đầu tư để mở rộng quy mô, cho hỏi với mức tăng trên công ty tôi có phải thực hiện thủ tục điều chỉnh giấy chứng nhận đăng ký đầu tư không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 35 Nghị định 118/2015/NĐ-CP quy định:

      Trường hợp điều chỉnh mục tiêu, địa điểm đầu tư, công nghệ chính; tăng hoặc giảm vốn đầu tư trên 10% tổng vốn đầu tư làm thay đổi mục tiêu, quy mô và công suất của dự án đầu tư; điều chỉnh thời hạn thực hiện của dự án đầu tư hoặc thay đổi điều kiện đối với nhà đầu tư (nếu có), nhà đầu tư thực hiện thủ tục điều chỉnh Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư.

      => Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp là công ty tăng vốn đầu tư thêm 10% để mở rộng quy mô đầu tư thì sẽ không phải thực hiện thủ tục điều chỉnh giấy chứng nhận đăng ký đầu tư.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Giấy chứng nhận đầu tư
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn