Tham gia quản trị tại tổ chức tín dụng Việt Nam của nhà đầu tư nước ngoài

Ngày hỏi:14/11/2016

Tham gia quản trị tại tổ chức tín dụng Việt Nam của nhà đầu tư nước ngoài được quy định như thế nào? Chào Ban biên tập Thư Ký Luật, em là Quỳnh Trâm (email: tram***gmail.com). Em đang là sinh viên năm nhất và học về tổ chức tín dụng. Em muốn nhờ Ban biên tập tư vấn giúp việc tham gia quản trị tại tổ chức tín dụng Việt Nam của nhà đầu tư nước ngoài được quy định ra sao? Rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Việc tham gia quản trị tại tổ chức tín dụng Việt Nam của nhà đầu tư nước ngoài đã được quy định cụ thể tại Điều 5 Nghị định 01/2014/NĐ-CP về việc nhà đầu tư nước ngoài mua cổ phần của tổ chức tín dụng Việt Nam.

    Theo đó, việc tham gia quản trị tại tổ chức tín dụng Việt Nam của nhà đầu tư nước ngoài được quy định như sau:

    1. Việc tham gia, cử người đại diện phần vốn góp tham gia Hội đồng quản trị tại một tổ chức tín dụng Việt Nam thực hiện theo quy định của Luật các tổ chức tín dụng và pháp luật liên quan.

    2. Nhà đầu tư nước ngoài chỉ được tham gia, cử người đại diện phần vốn góp tham gia Hội đồng quản trị tại một tổ chức tín dụng Việt Nam, trừ các trường hợp sau:

    a) Nhà đầu tư nước ngoài tham gia, cử người đại diện phần vốn góp tham gia Hội đồng, quản trị của tổ chức tín dụng khác là công ty con của tổ chức tín dụng Việt Nam mà nhà đầu tư nước ngoài tham gia, cử người đại diện phần vốn góp tham gia Hội đồng quản trị của tổ chức tín dụng Việt Nam đó.

    b) Nhà đầu tư nước ngoài tham gia, cử người đại diện phần vốn góp tham gia Hội đồng quản trị tại tổ chức tín dụng cổ phần yếu kém để cơ cấu lại theo phương án được Ngân hàng Nhà nước Việt Nam chấp thuận.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về việc tham gia quản trị tại tổ chức tín dụng Việt Nam của nhà đầu tư nước ngoài. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Nghị định 01/2014/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn