Thẩm quyền quyết định chủ trương đầu tư đối với dự án đầu tư theo hình thức đối tác công tư (PPP)

Thẩm quyền quyết định chủ trương đầu tư đối với dự án đầu tư theo hình thức đối tác công tư (PPP)

Ngày hỏi:11/05/2018

Thẩm quyền quyết định chủ trương đầu tư đối với dự án đầu tư theo hình thức đối tác công tư được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Phương Nhã, tôi đang có nhu cầu tìm hiểu các quy định của pháp luật liên quan đến lĩnh vực, điều kiện, trình tự, thủ tục thực hiện đầu tư theo hình thức đối tác công tư. Vừa qua, tôi được biết Chính phủ đã ban hành Nghị định mới quy định về vấn đề này. Tôi đang có thắc mắc cần Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cho tôi hỏi, theo quy định mới thì thẩm quyền quyết định chủ trương đầu tư đối với dự án đầu tư theo hình thức đối tác công tư được quy định cụ thể ra sao? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Điều 16 Nghị định 63/2018/NĐ-CP về đầu tư theo hình thức đối tác công tư (có hiệu lực thi hành từ ngày 19/6/2018) thì thẩm quyền quyết định chủ trương đầu tư đối với dự án đầu tư theo hình thức đối tác công tư được quy định cụ thể như sau:

    1. Quốc hội quyết định chủ trương đầu tư dự án quan trọng quốc gia.

    2. Thủ tướng Chính phủ quyết định chủ trương đầu tư các dự án sau đây:

    a) Dự án nhóm A sử dụng vốn ngân sách trung ương từ 30% trở lên hoặc dưới 30% nhưng trên 300 tỷ đồng trong tổng vốn đầu tư của dự án;

    b) Dự án nhóm A áp dụng loại hợp đồng BT.

    3. Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ, cơ quan thuộc Chính phủ quyết định chủ trương đầu tư dự án không thuộc các trường hợp quy định tại Khoản 1 và 2 Điều này của bộ, ngành mình.

    4. Hội đồng nhân dân cấp tỉnh quyết định chủ trương đầu tư các dự án sau đây:

    a) Dự án nhóm A không thuộc trường hợp quy định tại Khoản 2 Điều này;

    b) Dự án nhóm B sử dụng vốn đầu tư công;

    c) Dự án nhóm B áp dụng loại hợp đồng BT.

    5. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định chủ trương đầu tư dự án không thuộc các trường hợp quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều này của địa phương mình.

    Trên đây là nội dung tư vấn về thẩm quyền quyết định chủ trương đầu tư đối với dự án đầu tư theo hình thức đối tác công tư. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 63/2018/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn