Thẩm quyền thẩm định tổng mức đầu tư xây dựng dự án PPP

Ngày hỏi:23/08/2019

Được biết Chính phủ vừa mới ban hành quy định về chi phí đầu tư xây dựng các dự án theo hình thức đối tác công tư. Anh chị cho tôi hỏi thẩm quyền thẩm định tổng mức đầu tư xây dựng dự án PPP được quy định như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thẩm quyền thẩm định tổng mức đầu tư xây dựng dự án PPP
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 3 Điều 6 Nghị định 68/2019/NĐ-CP (có hiệu lực ngày 01/10/2019) thì Thẩm quyền thẩm định tổng mức đầu tư xây dựng:

      - Dự án quan trọng quốc gia do Hội đồng thẩm định nhà nước được Thủ tướng Chính phủ thành lập chủ trì tổ chức thẩm định;

      - Dự án sử dụng vốn ngân sách nhà nước do cơ quan chuyên môn về xây dựng theo phân cấp chủ trì tổ chức thẩm định;

      - Đối với dự án sử dụng vốn nhà nước ngoài ngân sách do cơ quan chuyên môn trực thuộc người quyết định đầu tư chủ trì tổ chức thẩm định.

      - Đối với dự án thực hiện theo hình thức đối tác công tư (PPP) do đơn vị đầu mối quản lý về hoạt động PPP thuộc cơ quan nhà nước có thẩm quyền chủ trì tổ chức thẩm định. Cơ quan chuyên môn về xây dựng theo phân cấp góp ý kiến về sự phù hợp của đơn giá, định mức được sử dụng để xác định Tổng mức đầu tư xây dựng của dự án, đánh giá giải pháp thiết kế về tiết kiệm chi phí xây dựng công trình của dự án.

      Trên đây là quy định về thẩm quyền thẩm định tổng mức đầu tư xây dựng dự án PPP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn