Thanh toán dự án BT bằng quỹ đất có giá trị chênh lệch được không?

Ngày hỏi:27/08/2019

Em đang làm pháp chế cho một công ty, nghe nói chính phủ mới ban quy định về thanh toán dự án BT. Công ty em sắp tới sẽ tham gia đấu thầu dự án BT của tỉnh về xây dựng công trình. Cho hỏi nếu công ty em được thanh toán bằng quỹ đất của tỉnh thì giá trị quỹ đất này so với giá trị dự án BT có tương xứng không? và có được giữ nguyên đến ngày thanh toán không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3 Điều 6 Nghị định 69/2019/NĐ-CP có hiệu lực ngày 01/10/2019 quy định

      Giá trị quỹ đất thanh toán được xác định tương đương với giá trị Dự án BT và không thay đổi kể từ ngày cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác định; trừ trường hợp quy định tại khoản 4 Điều này.

      => Căn cứ quy định trên thì giá trị quỹ đất thanh toán sẽ tương đương với giá trị dự án BT, tuy nhiên giá trị quỹ đất này có thể thay đổi nếu có sự điều chỉnh về quy hoạch sử dụng đất của tỉnh.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn