Thầu chính đã giao công trình cho thầu phụ thì có cần phải có chứng chỉ hành nghề năng lực hoạt động không?

Ngày hỏi:16/01/2020

Công ty chúng tôi hiện đang là thầu chính một dự án chung cư cao tầng (công trình hạng 1). Hiện tại, do mới thành lập nên công ty chúng tôi chưa lấy được chứng chỉ năng lực thi công hạng 1. Tuy nhiên, là thầu chính chúng tôi đã chia dự án thành các gói thầu nhỏ và thuê các thầu phụ thi công. Tất cả các thầu phụ của chúng tôi đều có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng. Vậy công ty chúng tôi (thầu chính) có cần chứng chỉ năng lực hoạt động hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thầu chính đã giao công trình cho thầu phụ thì có cần phải có chứng chỉ hành nghề năng lực hoạt động không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 20 Điều 1 Nghị định 100/2018/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung Khoản 19 Điều 1 Nghị định 42/2017/NĐ-CP quy định:

      1. Tổ chức phải có đủ điều kiện năng lực theo quy định khi tham gia hoạt động xây dựng các lĩnh vực sau đây:
      ...
      đ) Thi công xây dựng công trình.
      ...
      Tổ chức khi tham gia hoạt động xây dựng các lĩnh vực quy định từ điểm a đến điểm e khoản 1 Điều này phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng (sau đây gọi tắt là chứng chỉ năng lực).

      Như vậy, thầu chính hay thầu phụ nêu trên khi tham gia vào hoạt động xây dựng phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn