Thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh quá hạn xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:08/12/2015
Tháng trước, công ty tôi thay đổi trụ sở chính của công ty (trong cùng tỉnh). Do bận nhiều việc, nên tôi vẫn chưa làm thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh của công ty. Đề nghị luật sư tư vấn: Công ty tôi có bị xử phạt không? Quy định tại văn bản nào? (Khánh Ly - Nam Định)

    Nội dung này được Luật gia Vũ Thị Nhung - Công ty Luật TNHH Everest tư vấn như sau:

    • Luật gia Vũ Thị Nhung - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

      Chúng tôi trích dẫn quy định của Nghị định số 155/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm quy định về thời hạn đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp:

      “1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp không đúng thời hạn quy định.

      2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi không đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp sau 10 ngày kể từ ngày có quyết định thay đổi.

      3. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc đăng ký thay đổi các nội dung đăng ký doanh nghiệp theo quy định đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều này” (Điều 21)

      Như vậy, nếu thay đổi địa chỉ trụ sở chính của công ty, nhưng không làm thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh, doanh nghiệp sẽ bị xử phạt hành chính nhưng tùy theo khoảng thời gian vi phạm mà mức phạt đối với công ty chị sẽ khác nhau quy định tại Điều 21 Nghị định số 155/2013/NĐ-CP. Ngoài việc bị xử phạt, doanh nghiệp vi phạm bị buộc phải đăng ký thay đổi đăng ký kinh doanh quy định tại khoản 3 Điều 21 Nghị định số 155/2013/NĐ-CP.


    Nguồn:

    CÔNG TY LUẬT TNHH EVEREST
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn