Thay đổi thời hạn thực hiện dự án có phải điều chỉnh giấy chứng nhận đăng ký đầu tư không?

Ngày hỏi:04/09/2019

Công ty tôi được cấp giấy chứng nhận đăng ký đầu tư thực hiện dự án 10 năm và được UBND tỉnh quyết định chủ trương đầu tư, tuy nhiên do dự án đang phát triển tốt nên muốn tăng thêm thời hạn dự án lên 15 năm. Vậy cho hỏi công ty tôi có phải điều chỉnh giấy chứng nhận đăng ký đầu tư không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 34 Nghị định 118/2015/NĐ-CP quy định:

      Trường hợp điều chỉnh mục tiêu, địa điểm đầu tư, công nghệ chính; tăng hoặc giảm vốn đầu tư trên 10% tổng vốn đầu tư làm thay đổi mục tiêu, quy mô và công suất của dự án đầu tư; điều chỉnh thời hạn thực hiện của dự án đầu tư hoặc thay đổi điều kiện đối với nhà đầu tư (nếu có), nhà đầu tư thực hiện thủ tục điều chỉnh Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên thì khi thay đổi thời hạn thực hiện dự án đầu tư từ 10 năm lên 15 năm thì công ty bạn phải thực hiện điều chỉnh giấy chứng nhận đăng ký đầu tư.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn