Thi chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng hạng III có cần kinh nghiệm không?

Ngày hỏi:20/06/2020

Em tốt nghiệp trường xây dựng, có 5 năm kinh nghiệm giám sát xây dựng công trình giao thông. Vậy em có được cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng công trình giao thông hạng III không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thi chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng hạng III có cần kinh nghiệm không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 5 Điều 1 Nghị định 100/2018/NĐ-CP quy định về tiêu chuẩn chung để được cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng bao gồm:

      - Có đủ năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật; có giấy phép cư trú hoặc giấy phép lao động tại Việt Nam đối với người nước ngoài và người Việt Nam định cư ở nước ngoài;

      - Có trình độ chuyên môn được đào tạo, thời gian và kinh nghiệm tham gia công việc phù hợp với nội dung đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề như sau:

      Hạng III: Có trình độ chuyên môn phù hợp, có thời gian kinh nghiệm tham gia công việc phù hợp với nội dung đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề từ 02 năm trở lên đối với cá nhân có trình độ đại học; từ 03 năm trở lên đối với cá nhân có trình độ cao đẳng hoặc trung cấp.

      - Đạt yêu cầu sát hạch đối với lĩnh vực đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề.

      Khoản 9 Điều 1 Nghị định 100/2018/NĐ-CP quy định về điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng như sau:

      Hạng III: Đã tham gia giám sát thi công xây dựng hoặc tham gia thiết kế xây dựng hoặc thi công xây dựng phần việc thuộc lĩnh vực đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề của ít nhất 01 công trình từ cấp III trở lên hoặc 02 công trình từ cấp IV trở lên cùng loại với công trình đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề.

      => Theo quy định này, để được cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng, bạn phải đáp ứng điều kiện:

      - Có kinh nghiệm làm giám sát thi công xây dựng từ 02 năm trở lên nếu bạn có trình độ đại học; từ 03 năm trở lên nếu bạn có trình độ cao đẳng hoặc trung cấp.

      - Đã tham gia giám sát thi công xây dựng hoặc tham gia thiết kế xây dựng của ít nhất 01 công trình giao thông từ cấp III trở lên hoặc 02 công trình giao thông từ cấp IV trở lên;

      - Đạt yêu cầu sát hạch đối chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng.

      Như vậy trường hợp của bạn chưa đủ điều kiện để được cấp CCHN giám sát thi công xây dựng công trình giao thông hạng III.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT