Thời hạn bảo hành công trình xây dựng là bao lâu?

Ngày hỏi:06/11/2018

Tôi hiện là một kĩ sư trẻ vừa mới ra trường, do đó, công tác cũng như kiến thức còn quá non trẻ, nên không ngừng trao dồi thêm kiến thức, theo đó, Ban biên tập cho tôi hỏi: Thời hạn bảo hành công trình xây dựng là bao lâu? Được quy định tại đâu ạ? Văn Thành - Nghệ An

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 35 Nghị định 46/2015/NĐ-CP về quản lý chất lượng và bảo trì công trình xây dựng, có quy định:

    Thời gian bảo hành đối với hạng mục công trình, công trình xây dựng mới hoặc cải tạo, nâng cấp được tính kể từ khi nghiệm thu theo quy định tại Khoản 1 và Khoản 3 Điều 31 Nghị định này và được quy định như sau:

    - Không ít hơn 24 tháng đối với công trình, hạng mục công trình cấp đặc biệt và cấp I;

    - Không ít hơn 12 tháng đối với các công trình, hạng mục công trình cấp còn lại;

    - Riêng đối với nhà ở, thời gian bảo hành theo quy định của pháp luật về nhà ở.

    => Như vậy, Thời gian bảo hành tối thiểu là 24 tháng đối với công trình, hạng mục công trình cấp đặc biệt và cấp I và tối thiểu là 12 tháng đối với các công trình, hạng mục công trình cấp còn lại.

    Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

    Trân trọng và chúc sức khỏe!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn