Tổ chức nước ngoài đầu tư vào lĩnh vực giáo dục tại Việt Nam theo hình thức nào?

Ngày hỏi:03/01/2020

Tôi thấy rất nhiều tổ chức nước ngoài về Việt Nam đầu tư vào lĩnh vực giáo dục, vậy cho hỏi tổ chức nước ngoài sẽ đầu tư theo hình thức nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tổ chức nước ngoài đầu tư vào lĩnh vực giáo dục tại Việt Nam theo hình thức nào?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 2 Thông tư liên tịch 14/2005/TTLT-BGD&ĐT-BKH&ĐT quy định hình thức đầu tư của tổ chức nước ngoài vào lĩnh vực giáo dục cụ thể như sau:

      - Thành lập cơ sở giáo dục có vốn đầu tư nước ngoài theo hình thức 100% vốn nước ngoài (gọi tắt là cơ sở giáo dục 100% vốn đầu tư nước ngoài). Cơ sở này thuộc sở hữu của nhà đầu tư nước ngoài, do nhà đầu tư nước ngoài tự quản lý và tự chịu trách nhiệm về kết quả thực hiện hoạt động giáo dục - đào tạo.

      - Thành lập cơ sở giáo dục có vốn đầu tư nước ngoài theo hình thức liên doanh trên cơ sở Hợp đồng liên doanh ký giữa hai bên hoặc nhiều bên để đầu tư, thực hiện các hoạt động giáo dục - đào tạo tại Việt Nam (gọi tắt là cơ sở giáo dục liên doanh) .

      - Hợp tác giáo dục trên cơ sở Hợp đồng hợp tác kinh doanh được ký kết giữa hai bên hoặc nhiều bên để tiến hành đầu tư thực hiện hoạt động giáo dục - đào tạo tại việt Nam, trong đó quy trách nhiệm và phân chia kết quả kinh doanh cho mỗi bên mà không thành lập pháp nhân mới.

      (Sau đây gọi chung là cơ sở giáo dục có vốn đầu tư nước ngoài).

      Trên đây là 3 hình thức khi tổ chức nước ngoài đầu tư vào lĩnh vực Giáo dục tại Việt Nam.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn