Tổng hạn mức đầu tư gián tiếp ra nước ngoài hàng năm được xây dựng trên cơ sở nào?

Ngày hỏi:05/03/2019

Chào anh chị, tôi đang làm việc bên lĩnh vực chứng khoán, hiện tại tôi đang tìm hiểu các quy định về hoạt động đầu tư gián tiếp ra nước ngoài. Anh chị cho tôi hỏi theo quy định hiện nay thì tổng hạn mức đầu tư gián tiếp ra nước ngoài hàng năm được xây dựng trên cơ sở nào? Xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đầu tư gián tiếp ra nước ngoài là hoạt động đầu tư ra nước ngoài dưới hình thức mua, bán chứng khoán, các giấy tờ có giá khác hoặc đầu tư thông qua các quỹ đầu tư chứng khoán, các định chế tài chính trung gian khác ở nước ngoài.

      Theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 Nghị định 135/2015/NĐ-CP thì Tổng hạn mức đầu tư gián tiếp ra nước ngoài hàng năm được xây dựng trên các cơ sở sau:

      - Tình hình thực hiện cán cân thanh toán của năm liền trước và dự báo cán cân thanh toán của năm xây dựng tổng hạn mức;

      - Quy mô dự trữ ngoại hối Nhà nước;

      - Tình hình hoạt động đầu tư nước ngoài vào Việt Nam và đầu tư của Việt Nam ra nước ngoài;

      - Tình hình kinh tế vĩ mô và mục tiêu điều hành chính sách tiền tệ trong năm xây dựng tổng hạn mức đầu tư gián tiếp ra nước ngoài.

      Trên đây là quy định về các cơ sở xây dựng tổng hạn mức đầu tư gián tiếp ra nước ngoài hằng năm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn