Trách nhiệm của Bộ Ngoại giao trong quản lý nhà nước về đầu tư ra nước ngoài? Ngày hỏi:12/05/2017

Trách nhiệm của Bộ Ngoại giao trong quản lý nhà nước về đầu tư ra nước ngoài? Xin chào Anh/Chị Ban biên tập Thư Ký Luật, em tên là Hằng Hiện đang là sinh viên đại học thương mại. Trong quá trình học về đầu tư nước ngoài và làm tiểu luận liên quan đến vấn đề này, em chưa rõ về trách nhiệm của Bộ Ngoại giao trong quản lý Nhà nước về đầu tư ra nước ngoài? Xin Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp cho em biết về vấn đề này và văn bản nào quy định điều này. Xin cảm ơn./ Hằng_bcandantino*****@gmail.com

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Vấn đề Trách nhiệm của Bộ Ngoại giao trong quản lý nhà nước về đầu tư ra nước ngoài quy định tại Điều 31 Nghị định 83/2015/NĐ-CP cụ thể như sau:

    1. Chủ trì, phối hợp với Bộ Kế hoạch và Đầu tư và các Bộ, ngành liên quan trong việc xây dựng, ban hành theo thẩm quyền hoặc trình cấp có thẩm quyền ban hành các quy định của pháp luật, các cơ chế hỗ trợ của cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài và bảo vệ quyền lợi hợp pháp của nhà đầu tư Việt Nam tại quốc gia, vùng lãnh thổ tiếp nhận đầu tư.

    2. Chỉ đạo cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài theo dõi và hỗ trợ hoạt động đầu tư của nhà đầu tư Việt Nam tại quốc gia, vùng lãnh thổ tiếp nhận đầu tư; hỗ trợ Bộ Kế hoạch và Đầu tư trong việc xác minh thông tin liên quan đến hoạt động đầu tư của nhà đầu tư Việt Nam trên địa bàn quản lý khi có yêu cầu.

    3. Thực hiện chế độ báo cáo về tình hình hỗ trợ của cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài đối với hoạt động đầu tư của Việt Nam tại quốc gia, vùng lãnh thổ tiếp nhận đầu tư theo quy định tại Khoản 2 Điều 72 của Luật Đầu tư gửi Bộ Kế hoạch và Đầu tư bằng văn bản và thông qua Hệ thống thông tin quốc gia về đầu tư nước ngoài vào Việt Nam và đầu tư của Việt Nam ra nước ngoài.

    Trên đây là phần tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về trách nhiệm của Bộ Ngoại giao trong quản lý nhà nước về đầu tư ra nước ngoài . Để tìm hiểu rõ hơn, vui lòng xem thêm tại Nghị định 83/2015/NĐ-CP

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:




ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn