Trách nhiệm của tổ chức tín dụng Việt Nam khi có nhà đầu tư nước ngoài mua cổ phần ?

Ngày hỏi:07/06/2019

Chào Luật sư, tôi muốn hỏi khi có nhà đầu tư nước ngoài liên hệ mua cổ phần thì tổ chức tín dụng cần có trách nhiệm gì?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trách nhiệm của tổ chức tín dụng Việt Nam khi có nhà đầu tư nước ngoài mua cổ phần ?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 15 Thông tư 38/2014/TT-NHNN hồ sơ thủ tục chấp thuận nhà đầu tư nước ngoài mua cổ phần tổ chức tín dụng quy định có quy định về Trách nhiệm của tổ chức tín dụng Việt Nam cụ thể như sau:

      - Phối hợp với nhà đầu tư nước ngoài lập hồ sơ theo quy định tại các Điều 5, 6, 7 Thông tư này.

      - Trong thời hạn tối đa 10 ngày kể từ ngày nhận được văn bản chấp thuận của Thống đốc Ngân hàng Nhà nước (đối với trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 1 Thông tư này) về việc nhà đầu tư nước ngoài mua cổ phần của tổ chức tín dụng Việt Nam, tổ chức tín dụng Việt Nam phải thông báo nội dung văn bản chấp thuận trên trang thông tin điện tử của tổ chức tín dụng Việt Nam, đăng báo Trung ương và địa phương.

      - Thông báo cho Ngân hàng Nhà nước chậm nhất trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày nhà đầu tư nước ngoài thay đổi tỷ lệ sở hữu cổ phần và thay đổi các nội dung quy định tại khoản 3 Điều 14 Thông tư này.

      - Công bố thông tin theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:





    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Tổ chức tín dụng
    Thông tin tín dụng
    Bán cổ phần
    Cổ phần hoá
    Cổ phần hóa
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn