Trình độ cao đẳng có được cấp CCHN giám sát xây dựng hạng 2 không?

Ngày hỏi:11/08/2020

Bạn cho mình hỏi đối với người có trình độ cao đẳng có đủ điều kiện xin cấp chứng chỉ hành nghề giám sát xây dựng hạng 2 không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trình độ cao đẳng có được cấp CCHN giám sát xây dựng hạng 2 không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 5 Điều 1 Nghị định 100/2018/NĐ-CP quy định về điều kiện chung để được cấp CCHN xây dựng như sau:

      Cá nhân được cấp chứng chỉ hành nghề khi đáp ứng các điều kiện sau:

      - Có đủ năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật; có giấy phép cư trú hoặc giấy phép lao động tại Việt Nam đối với người nước ngoài và người Việt Nam định cư ở nước ngoài.

      - Có trình độ chuyên môn được đào tạo, thời gian và kinh nghiệm tham gia công việc phù hợp với nội dung đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề như sau:

      + ...

      + Hạng II: Có trình độ đại học thuộc chuyên ngành phù hợp, có thời gian kinh nghiệm tham gia công việc phù hợp với nội dung đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề từ 04 năm trở lên.

      + ...

      - Đạt yêu cầu sát hạch đối với lĩnh vực đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề.

      Mà tại Khoản 21 Điều 3 Luật Xây dựng 2014 quy định như sau:

      Hoạt động xây dựng gồm lập quy hoạch xây dựng, lập dự án đầu tư xây dựng công trình, khảo sát xây dựng, thiết kế xây dựng, thi công xây dựng, giám sát xây dựng, quản lý dự án, lựa chọn nhà thầu, nghiệm thu, bàn giao đưa công trình vào khai thác sử dụng, bảo hành, bảo trì công trình xây dựng và hoạt động khác có liên quan đến xây dựng công trình.

      Như vậy bạn có trình độ cao đẳng thì không đảm bảo điều kiện để cấp chứng chỉ hành nghề giám sát xây dựng hạng 2.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn