UBND cấp xã có được làm chủ đầu tư đối với công trình tôn giáo sử dụng ngân sách cấp xã không?

Ngày hỏi:25/04/2020

Mình muốn biết UBND cấp xã có được làm chủ đầu tư xây dựng công trình tôn giáo (sử dụng ngân sách cấp xã) không? Nếu được thì có thuộc trường hợp miễn giấy phép xây dựng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • UBND cấp xã có được làm chủ đầu tư đối với công trình tôn giáo sử dụng ngân sách cấp xã không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 2 Điều 4 Nghị định 59/2015/NĐ-CP quy định chủ đầu tư xây dựng (dự án sử dụng ngân sách nhà nước) cụ thể như sau:

      ...Đối với dự án sử dụng vốn ngân sách của cấp xã, chủ đầu tư là Ủy ban nhân dân cấp xã. Riêng đối với dự án thuộc lĩnh vực quốc phòng, an ninh, chủ đầu tư do người quyết định đầu tư quyết định phù hợp với điều kiện cụ thể của mình.

      Như vậy, nếu công trình tôn giáo sử dụng vốn ngân sách của xã thì UBND cấp xã là nhà đầu tư.

      Mặt khác, tại Khoản 2 Điều 89 Luật xây dựng 2014 quy định các trường hợp miễn cấp giấy phép xây dựng, cụ thể như sau:

      a) Công trình bí mật nhà nước, công trình xây dựng theo lệnh khẩn cấp và công trình nằm trên địa bàn của hai đơn vị hành chính cấp tỉnh trở lên;

      b) Công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng được Thủ tướng Chính phủ, Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp quyết định đầu tư;

      c) Công trình xây dựng tạm phục vụ thi công xây dựng công trình chính;

      ....

      Vậy nên, công trình xây dựng tôn giáo sử dụng nguồn vốn ngân sách cấp xã và do UBND cấp xã quyết định đầu tư thì sẽ được miễn Giấy phép xây dựng theo quy định pháp luật.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn