14 tuổi có được chứng thực chữ ký không?

Ngày hỏi:11/09/2019

Theo nghị định 23/2015 thì người chứng thực chữ ký chỉ cần xuất trình CMND hoặc Hộ chiếu còn giá trị sử dụng chứ không quy định về tuổi tác, theo bộ luật dân sự người từ đủ 18 tuổi mới là người thành niên, mà theo quy định, 14 tuổi đã được làm CMND. Vậy cho hỏi người chưa thành niên mà có CMND thì có chứng thực chữ ký được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 24 Nghị định 23/2015/NĐ-CP quy định: Người yêu cầu chứng thực chữ ký của mình phải xuất trình các giấy tờ sau đây:

      - Bản chính hoặc bản sao có chứng thực Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu còn giá trị sử dụng.

      - Giấy tờ, văn bản mà mình sẽ ký.

      Theo Điều 25 Nghị định 23/2015/NĐ-CP quy định: Trường hợp không được chứng thực chữ ký bao gồm:

      - Tại thời điểm chứng thực, người yêu cầu chứng thực chữ ký không nhận thức và làm chủ được hành vi của mình.

      - Người yêu cầu chứng thực chữ ký xuất trình Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu không còn giá trị sử dụng hoặc giả mạo.

      - Giấy tờ, văn bản mà người yêu cầu chứng thực ký vào có nội dung quy định tại Khoản 4 Điều 22 của Nghị định này.

      - Giấy tờ, văn bản có nội dung là hợp đồng, giao dịch, trừ các trường hợp quy định tại Điểm d Khoản 4 Điều 24 của Nghị định này hoặc trường hợp pháp luật có quy định khác.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên thì người nào đủ 14 tuổi thì được làm CMND, và sau khi có CMND thì được chứng thực chữ ký. Tuy nhiên, nếu việc chứng thực chữ ký liên quan đến các giao dịch mà người chưa thành niên không đủ điều kiện để tham gia thì sẽ không được chứng thực chữ ký.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thủ tục chứng thực
    Trình tự chứng thực
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn