Bản sao bằng tốt nghiệp cấp 3 có được chứng thực không?

Ngày hỏi:13/12/2018

Chào các anh chị, tôi bị mất bằng tốt nghiệp THPT. Tôi đến sở xin cấp bản sao bằng. Cho tôi hỏi bản sao này tôi photo mang đi chứng thực được không? Mong anh chị tư vấn giúp tôi với ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bản sao bằng tốt nghiệp cấp 3 có được chứng thực không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 2 và Khoản 6 Điều 2 Nghị định 23/2015/NĐ-CP quy định:

      “Chứng thực bản sao từ bản chính” là việc cơ quan, tổ chức có thẩm quyền theo quy định tại Nghị định này căn cứ vào bản chính để chứng thực bản sao là đúng với bản chính.

      “Bản sao” là bản chụp từ bản chính hoặc bản đánh máy có nội dung đầy đủ, chính xác như nội dung ghi trong sổ gốc.

      Tại Điều 18 Nghị định 23/2015/NĐ-CP, quy định về giấy tờ, văn bản làm cơ sở để chứng thực bản sao từ bản chính như sau:

      "1. Bản chính giấy tờ, văn bản do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền cấp.

      2. Bản chính giấy tờ, văn bản do cá nhân tự lập có xác nhận và đóng dấu của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền.”

      Như vậy, theo quy định bắt buộc người đi chứng thực phải mang bản chính các giấy tờ cần chứng thực ra cơ quan có thẩm quyền thì mới được chứng thực, và không được phép sử dụng bản sao để sao y chứng thực bản sao nữa.

      Theo đó, khi bạn muốn chứng thực bản photo bằng tốt nghiệp cấp 3 thì bạn phải mang theo bằng gốc thì cơ quan có thẩm quyền mới chứng thực được. Trường hợp bạn không xuất trình bản gốc thì cơ quan có thẩm quyền sẽ không tiến hành chứng thực cho bạn được.

      Trên đây là tư vấn của chúng tôi về vấn đề chứng thực bản sao bằng tốt nghiệp cấp 3.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn