Bố mẹ cho con đất đóng phí công chứng thế nào?

Ngày hỏi:29/07/2019

Bố mẹ tôi muồn tặng cho tôi một mảnh đất. Vậy cho hỏi khi đi công chứng hợp đồng tặng cho này thì công chứng viên căn cứ vào đâu để tính phí công chứng?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bố mẹ cho con đất đóng phí công chứng thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điểm a Khoản 2 Điều 4 Thông tư 257/2016/TT-BTC quy định phí công chứng đối với hợp đồng tặng cho, cụ thể như sau:

      "Công chứng hợp đồng chuyển nhượng, tặng, cho, chia, tách, nhập, đổi, góp vốn bằng quyền sử dụng đất: Tính trên giá trị quyền sử dụng đất."

      Mặt khác, tại Điểm e Khoản 2 Điều 114 Luật đất đai 2013 việc tính giá trị quyền sử dụng đất căn cứ vào bảng giá đất do Ủy ban nhân cấp tỉnh xây dựng.

      Tỷ lệ tính phí công chứng dựa vào tỷ lệ như sau:

      TT

      Giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch

      Mức thu

      (đồng/trường hợp)

      1

      Dưới 50 triệu đồng

      50 nghìn

      2

      Từ 50 triệu đồng đến 100 triệu đồng

      100 nghìn

      3

      Từ trên 100 triệu đồng đến 01 tỷ đồng

      0,1% giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch

      4

      Từ trên 01 tỷ đồng đến 03 tỷ đồng

      01 triệu đồng + 0,06% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 01 tỷ đồng

      5

      Từ trên 03 tỷ đồng đến 05 tỷ đồng

      2,2 triệu đồng + 0,05% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 03 tỷ đồng

      6

      Từ trên 05 tỷ đồng đến 10 tỷ đồng

      3,2 triệu đồng + 0,04% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 05 tỷ đồng

      7

      Từ trên 10 tỷ đồng đến 100 tỷ đồng

      5,2 triệu đồng + 0,03% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 10 tỷ đồng.

      8

      Trên 100 tỷ đồng

      32,2 triệu đồng + 0,02% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 100 tỷ đồng (mức thu tối đa là 70 triệu đồng/trường hợp).


      Tùy vào giá trị quyền sử dụng đất là bao nhiêu thì sẽ có phí công chứng hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất sẽ khác nhau.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn