Cá nhân dùng sổ tạm trú xin cấp phiếu lý lịch tư pháp số 2 được không?

Ngày hỏi:10/09/2019

Sổ tạm trú ở thành phố Hồ Chí Minh mình có làm được phiếu tư pháp số 2 ở thành phố Hồ Chí Minh không Admin? Mong nhận được phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cá nhân dùng sổ tạm trú xin cấp phiếu lý lịch tư pháp số 2 được không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 2 Điều 46 Luật Lý lịch tư pháp 2009 quy định về cấp phiếu tư pháp số 02 cho cá nhân như sau:

      Thủ tục cấp Phiếu lý lịch tư pháp số 2 cho cá nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 45 của Luật này; trường hợp cá nhân yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp số 2 thì không được ủy quyền cho người khác làm thủ tục cấp Phiếu lý lịch tư pháp.

      Theo đó, công dân Việt Nam nộp tại Sở Tư pháp nơi thường trú; trường hợp không có nơi thường trú thì nộp tại Sở Tư pháp nơi tạm trú; trường hợp cư trú ở nước ngoài thì nộp tại Sở Tư pháp nơi cư trú trước khi xuất cảnh.

      Như vậy, về nguyên tắc, bạn phải nộp hồ sơ xin cấp phiếu lý lịch tư pháp tại Sở Tư pháp nơi thường trú, trường hợp không có nơi thường trú bạn mới được nộp tại Sở Tư pháp thành phố Hồ Chí Minh.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cơ quan cấp phiếu lý lịch tư pháp
    Đăng ký cấp phiếu lý lịch tư pháp
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn