Cán bộ bị kỷ luật có được làm công chứng viên?

Ngày hỏi:09/05/2020

Bác em từng làm cán bộ xã được 2 năm, vì một số lý do mà bị bãi nhiệm. Sau này, nếu đáp ứng đầy đủ các điều kiện thì bác có được bổ nhiệm làm công chứng viên không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cán bộ bị kỷ luật có được làm công chứng viên?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 4 Điều 13 Luật Công chứng năm 2014 quy định về các trường hợp không được bổ nhiệm công chứng viên như sau:

      - Cán bộ bị kỷ luật bằng hình thức bãi nhiệm, công chức, viên chức bị kỷ luật bằng hình thức buộc thôi việc hoặc sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân, viên chức trong cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân, sỹ quan, hạ sỹ quan, công nhân, viên chức trong đơn vị thuộc Công an nhân dân bị kỷ luật bằng hình thức tước danh hiệu quân nhân, danh hiệu Công an nhân dân hoặc đưa ra khỏi ngành.

      Như vậy, bác bạn là cán bộ bị kỷ luật bãi nhiệm thì sẽ không được bổ nhiệm công chứng viên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn