Chỉ cần có Thẻ luật sư thì sẽ được miễn đào tạo nghề công chứng phải không?

Ngày hỏi:29/03/2021

Chỉ cần có Thẻ luật sư thì sẽ được miễn đào tạo nghề công chứng đúng không? Nhờ admin hỗ trợ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điểm b Khoản 1 Điều 10 Luật Công chứng 2014 thì luật sư đã hành nghề từ 05 trở lên được miễn đào tạo nghề công chứng.

      Và tại Điểm d Khoản 2 Điều 3 Thông tư 01/2021/TT-BTP có quy định các loại giấy tờ chứng minh người được miễn đào tạo nghề công chứng, trong đó có chứng chỉ hành nghề luật sư và Thẻ luật sư kèm theo giấy tờ chứng minh thời gian hành nghề luật sư từ 05 năm trở lên.

      Như vậy, trường hợp có Thẻ luật sư phải kèm theo giấy tờ chứng minh thời gian hành nghề luật sư từ 05 năm trở lên và có chứng chỉ hành nghề luật sư thì mới được miễn đào tạo nghề công chứng. Bạn căn cứ quy định trên để thực hiện đúng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT