Chưa gia nhập đoàn luật sư mà hành nghề luật sư phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:17/03/2021

Trong trường hợp người đã có chứng chỉ hành nghề luật sư nhưng cũng chưa gia nhập đoàn luật sư mà đã hành nghề thì phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 6a Điều 6 Nghị định 82/2020/NĐ-CP quy định đối với hoạt động hành nghề luật sư như sau:

      Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

      - Hành nghề luật sư khi chưa có chứng chỉ hành nghề luật sư hoặc chưa gia nhập Đoàn luật sư.

      Và Khoản 9b Điều 6 Nghị định này quy định biện pháp khắc phục hậu quả:

      - Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại các điểm a, b, c, d và h khoản 3, các điểm b và c khoản 4, khoản 5, các điểm a, b, d và đ khoản 6, các điểm d và e khoản 7 Điều này.

      Như vậy, hành vi hành nghề mà chưa gia nhập Đoàn luật sư phạt từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng và buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được theo quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn