Chưa gia nhập Đoàn luật sư thì có được hành nghề luật sư không?

Ngày hỏi:07/10/2021

Dạ, xin hỏi theo quy định hiện hành pháp luật điều chỉnh về luật luật sư thì đã qua thời gian tập sự hành nghề luật sư nhưng chưa tham gia vào Đoàn luật sư nào hết thì có được hành nghề không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chưa gia nhập Đoàn luật sư thì có được hành nghề luật sư không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 11 Luật luật sư 2006 quy định điều kiện hành nghề luật sư như sau:

      Người có đủ tiêu chuẩn quy định tại Điều 10 của Luật này(tức là Công dân Việt Nam trung thành với Tổ quốc, tuân thủ Hiến pháp và pháp luật, có phẩm chất đạo đức tốt, có bằng cử nhân luật, đã được đào tạo nghề luật sư, đã qua thời gian tập sự hành nghề luật sư, có sức khoẻ bảo đảm hành nghề luật sư thì có thể trở thành luật sư) muốn được hành nghề luật sư phải có Chứng chỉ hành nghề luật sư và gia nhập một Đoàn luật sư.

      Như vậy, một trong những điều kiện bắt buộc khi muốn hành nghề luật sư là phải gia nhập một Đoàn luật sư theo quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT