Chứng minh nhân dân mờ số có còn giá trị sử dụng?

Ngày hỏi:30/07/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi. Trường hợp chứng minh nhân dân bị mờ số thì có còn giá trị sử dụng? Mong sớm nhận phản hồi thông tin đến bạn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP quy định Những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân :

      a) Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;

      b) Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;

      c) Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

      d) Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

      e) Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

      => Theo như thông tin bạn cung cấp thì chứng minh nhân dân của bạn bị mờ số, nếu số còn thấy nhưng mờ thì vẫn còn giá trị sử dụng. Nhưng nếu trường hợp bị mờ hẳn không xác định được số trên đó nữa thì có thể bị coi là hư hỏng không sử dụng được.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn